HUƊUBAR
MASALLACIN ANNABI SAW
JUMA'A
1/ZULHIJJAH/1440H
Daidai
da 2/August/2019M
LIMAMI
MAI HUƊUBA
Shehun
Malami Dr. Abdulbariy ɗan Awwadh AsSubaitiy
TARJAMAR
ABUBAKAR
HAMZA
بسم الله الرحمن الرحيم
Allah a
kwanakin rayuwa ya sanya wasu lokatai na alheri, ya kuma bada damammaki domin a
iya guzuri da ayyukan ɗa'oi, waɗanda Musulmi a cikinsu zai samu mafi ƙoƙoluwar
darajoji, ya rabauta da samun rahamar Allah da falalarSa. Hakan (kawo lokutan
alkhairi) ya kasance ne saboda hikimomi masu girma, da hanyoyin tarbiyyah
maɗaukaka. Mafi girmar hikimar kuma itace, domin Bawa ya kasance mai ƙaƙƙarfar
alaƙa da UbangijinSa.
Waɗannan
lokatan suna ƙara imani, suna haɓaka taƙawa, suna kuma ɗaukaka maka ma'aunin
ayyukanka kyawawa.
Waɗannan
lokatan suna tsarkake ruhi, suna tsaftace rai, suna ƙarfafar himma, suna zama
canji ga tawaya ko matsalar da ake samu a cikin ibada, suna tunkuɗe ɗabi'ar
ƙosawa da ibada da samun raunin himma, ko rashin marmarin ibada, kuma suna
bubbuɗe ƙofofi masu faɗi na tsere, Allah Ta'alah ya ce: "To, a cikin
wannan, masu tsere sai su yi ta gwagwarmayar nema" [Mudaffifina:
26].
Yin gaggawa
wajen aikata alkhairori, da neman maɗaukakan darajoji sifa ce ta Muminai
makusanta Allah, Allah Ta'alah ya ce: "Da masu gaggawa masu tsere *
waɗannan sune aka kusantar * A cikin Aljannonin ni'ima" [Waki'ah:
10-12].
Wanda ya
ribaci lokatan ayyukan ɗa'a, kuma ya yi gaggawa zuwa ga aikata alkhairori, sai
a bubbuɗe masa taskokin falala da taimako da rahama, kuma sai ya rabauta da
rabo mai girma, Allah Ta'alah ya ce: "Kuma muka sanya su jagorori suna shiryarwa da umurninmu, kuma
muka yi wahayi zuwa gare su; da su aikata alkhairori, da tsayar da Sallah, da bayar
da zakkah, kuma sun kasance masu bauta ne a gare mu" [Anbiya'i: 73].
Haƙiƙa
Allah ya umurci bayinSa da aikata alkhairori, da yin gaggawa gare su, kuma ya
yaba wa ma'abuta waɗannan sifofin, a inda ya ce: "Sai ku yi tsere ga ayyukan
alherori" [Ma'idah: 48]. Wannan kuma faɗakarwa ne ga himmomin ma'abuta
hankula, da cewar su yi gaggawa ko saurin aikata ayyukan kwarai gabanin ƙurewar
lokaci.
Kuma
Allah ya yi bushara ga masu tsere cikin ayyukan alkhairi da cewar suna da
tabbataccen rigaye, da rabauta da samun alƙawarin Allah tabbatacce, a inda ya
ce: "Waɗannan suna gaggawar tsere a cikin ayyukan alherori, kuma su a
gare su, masu samun rigaye ne" [Muminuna: 61].
Kuma
Mutum, lallai idan damar kusanci da yin biyayya ta halarto, to sai ya yi azama
iyakar azama, wajen ribatar wannan damar da yin gaggawa zuwa gare ta. Kuma
gajiyawa ta tabbata ne cikin jinkirtata, da cewa zan yi abin da sannu. Kuma
lallai mai nawa da jinkiri bashi da wani rabo, a filin tseren rigaggeniya, kuma
idan falalar samun alkhairi ya kuɓuce masa to zai tauni yatsu; domin nadama, a
lokacin da nadamar ba za ta masa amfani ba.
Manzon
Allah -Sallal Lahu alaihi wa sallama- ya kwaɗaitar da mu; dangane da ribatar
shekarun samartaka gabanin saukar furfura da tsufa, da ribatar faragar lokaci
gabanin yawaitar ayyuka da shagali, da morar lafiyarka gabanin cuta ta rafke ka
kwatsam, Allah Ta'alah ya ce: "Ya ku waɗanda suka yi imani, ku yi
taƙawar Allah, kuma rai ta yi dubi kan abinda ta gabatar domin gobe, kuma ku ji
tsoron Allah, lallai ne Allah Mai bada labari ne game da abinda kuke aikatawa" [Hashr: 18].
Allah
Subhanahu ya bayyana cewa, lallai shiri domin fiskantar lokatan alheri -wanda
kuma kadan ne mai wucewa- dalili ne da yake nuna gaskiyar Mutum, a inda Allah
Subhanahu ya ce: "Don haka, idan al'amari ya ƙullu, to, da sun yi
wa Allah gaskiya, lallai da hakan ya kasance mafifici a gare su" [Muhammadu:
21].
Wannan
al'ummar tana da busawar rahama a cikin yinin zamaninta, Anas ɗan Malik -Allah
ya ƙara yarda a gare shi- yana cewa: "Ku nemi alheri a tsawon
zamaninku gaba ɗayansa, kuma ku bijiro da kayukanku ga wuraren busawar rahamar
Allah Ta'alah; saboda Allah yana da wuraren busawar rahamarSa, wanda yake
shafan wanda ya so da su daga Bayinsa".
Lokutan
alheri basu yankewa a cikin al'ummar Musulunci, Yanzu haka, ga al'ummar ta
fiskanci mafi falalar lokutan alheri wanda suka fi girma (wato, kwanaki goman
farkon watan zulhijjah).
Allah ya
yi rantsuwa da kwanakin, domin ya nuna mana matsayi da girman falalarsu, kuma
Allah Mai girma, baya yin rantsuwa sai da abu mai girma, Allah Ta'alah ya ce: "Ina
rantsuwa da alfijir * Da dararuwa goma" [Fajr: 1-2].
Dararen
sune na sanannun yini; waɗanda Allah ya shar'anta yawaita zikirinSa a cikinsu,
Allah Ta'alah ya ce: "Kuma su ambaci sunan Allah a cikin 'yan kwanuka
sanannu, saboda abinda ya azurta su da shi na dabbobin ni'ima" [Hajj: 28].
Manzon
Allah -Sallal Lahu alaihi Wasallama- ya shaida mana cewa, kwanakin sune
mafifitan kwanakin Duniya, a cikin faɗinsa: "Mafifitan
kwanakin Duniya sune guda goma", yana nufin goman farkon zulhijjah. Sai
aka ce: A cikin fita yaƙi fiysabililLahi babu kamar goman? Sai ya ce, e, babu
kamarsu a cikin yaƙi fiysabililLahi, sai ga Mutumin da ya turbuɗe fiskarsa da
turɓaya
(ya mutu a wurin gumurzu). Albazzar da Ibnu-Hibbana suka ruwaito shi.
A cikin
kwanaki goman akwai Yinin Arafah, yinin rukunin hajji wanda yafi girma, kuma
yinin gafarar zunubai.
Kuma a
cikin kwanakin akwai ranar layya, wanda shine gaba ɗaya mafificin yini, a wurin
Allah.
Sababin
da ya sanya kwanaki goman farkon zulhijjah suka yi fice da fifiko, shine domin
haɗuwar jiga-jigan ibadodi a cikinsu, wanda su ne: Sallah, Azumi, Sadaka, da Hajji.
Kuma lallai hakan baya yiwuwa a cikin wasu kwanakin idan ba su ba; Manzon Allah
SAW ya ce: "Babu wasu yini wanda aiki nagari, ya fi
soyuwa a cikinsu, a wurin Allah, fiye da waɗannan kwanakin", wato, goman farko na
watan hajji. Sai su ka ce: Ya Ma'aikin Allah! Koda jihadi ne, fiy sabilillah? Sai ya
ce: "Koda jihadi ne, fiy sabilillah, sai ga Mutumin da ya fita da
kansa, da kuma dukiyarsa baki ɗaya, amma shi da dukiyar babu wanda ya koma". Isnadinsa
ingantacce ne akan sharaɗin Bukhari da Muslim.
Don
haka, duk aiki na kwarai da ya auku a cikin kwanaki goman farkon zulhijjah, to
shine yafi soyuwa a wurin Allah Ta'alah, idan irinsa ya auku a cikin kwanakin
da ba su ba.
Idan
kuma aiki ya kasance shine mafi soyuwa to shine mafi falala. Kuma mai
yin aiki a cikin kwanakin nan guda goma shine mafifici, akan wanda ya fita
jihadi fiysabililLahi, matuƙar ya dawo da ransa da kuma dukiyarsa.
Ana
fiskanta ko shiga waɗannan kwanakin ne guda goma, da tuba ta gaskiya, da kulla
azama kan ribatarsu, da nisantar ayyukan saɓo, Allah Ta'alah ya ce: "Kuma ku
tuba zuwa ga Allah gaba ɗaya -Ya ku Muminai- domin ku samu babban rabo" [Nur: 31].
Waɗannan
kwanakin guda goma lokaci ne mai girma, kuma babbar ni'ima, sannan dama ce
wanda ya wajaba a tsaya a ci gajiyarsu, kuma (mustahabbi ne) Musulmi ya keɓance
su da ƙarin ibadodi, yana mai yaƙar zuciyarsa a cikinsu, domin ya yawaita
fiskoki na alheri da ayyukan ɗa'a, Annabi SAW ya ce: "Babu
wasu kwanaki da aiki ya fi girma kuma ya fi soyuwa a cikinsu, a wurin Allah
fiye da waɗannan kwanakin goma; sai ku yawaita hailala a cikinsu". (Wato, faɗin: LA
ILAHA ILLAL LAHU) da kabbara (faɗin: ALLAHU AKBAR) da hamdala (faɗin: ALHAMDU
LILLAHI). Ahmad ya ruwaito shi.
Yana
daga cikin waɗannan ayyukan: Yawaita sallolin nafilfili, Manzon Allah
SAW ya ce: "Ina
horonka da yawaita sujjada ga Allah, saboda ba zaka yi sujjada ɗaya ga Allah
ba, face ya ɗaukaka darajarka da ita, ya kuma kankare maka zunubi da ita". Muslim ya ruwaito shi.
Kuma
yana daga cikin ayyukan: Yawaita sadakoki, da nufin samun kusanci zuwa ga Allah,
da neman yardarSa da ladanSa, ko ta hanyar kyautuka da kyautatawa da toshe
buƙatar faƙirai da Miskinai da marayu, Manzon Allah SAW ya ce: "Akan
kowane Musulmi akwai sadaka, Sai suka ce: Ya Annabin Allah,
Wanda kuma bai samu ba? Ya ce: Ya yi aikin hannunsa sai ya amfanar da kansa
ya yi sadaka, Sai suka ce: Idan kuma bai samu ba? Ya ce: Ya taimaki
gajiyayye. Sai suka ce: Idan kuma bai samu ba? Ya ce: Ya yi aiki da
kyakkyawa, ya kuma kame daga aikata sharri, to lallai hakan sadaka ne". Bukhariy ya ruwaito
shi.
Yana
daga ayyukan kwarai: Sallolin dare; wato Bayi su tsayu suna neman gafara,
suna zikiri, Allah Ta'alah ya ce: "Sune
waɗanda suke kwana ga Ubangijinsu suna masu sujada da tsayuwa". [Furƙan: 64].
Huɗuba
ta biyu
Yana
daga cikin kyawawan ayyuka a waɗannan kwanakin guda goma: Tilawar Alƙur'ani,
da zikirin Allah, da aadu'oi, da sadar da zumunci, da biya wa Musulmai
buƙatunsu, da ziyartar marasa lafiya, da rakiyar gawa, da ciyar da abinci, da
sauran ayyuka, tare da yawaita faɗin La ilaha illa Lah (Hailala) da Allahu
Akbar (Kabbara) da faɗin Alhamdu lillahi (Hamdala), a cikin dukkan lokatai, a
kuma kowane irin hali. Saboda idan Mutum ya san ƙimar abinda yake nema, to sai
ya raina abinda yake bayarwa. Kuma lallai kayan sayarwar Allah yana da tsada,
kuma lallai kayansan shine Aljannah, Allah Ta'alah ya ce: "Kuma ku yi
gaggawa zuwa samun wata gafara daga Ubangijinku, da kuma Aljannar da faɗinta
shine faɗin sammai da ƙassai, an tanade ta ga masu taƙawa" [Ali-imrana: 133].
Kuma
yana daga cikin ayyukan: Yin azumi, wato azumtar kwanaki taran farko na watan
zulhijjah, saidai wanda yafi muhimmanci a cikinsu shine azumin ranar Arafah ga
wanda ba Mahajjaci ba. Kuma azumi yana cikin ayyuka mafiya fifiko, kuma Allah
ya keɓe sanin azumi ga kansa, kamar yadda ya zo cikin hadisin Ƙudusiy: "Dukkan
aikin Ɗan Adam nasa ne, in banda azumi, shi kam nawa ne, kuma nine Mai yin
sakayya akansa". Bukhariy ya ruwaito
shi.
Kuma
Manzon Allah SAW ya kasance yana azumtar kwanaki taran farkon zulhijjah, kuma
Manzon Allah SAW ya ce: "Wanda
ya yi azumin yini ɗaya fiysabililLahi, Allah zai nisantar da fiskarsa daga wuta
na tsawon shekaru saba'in". Bukhariy ya ruwaito shi.
Addu'a
….
……………….
No comments:
Post a Comment